ไปยังรายการบทความ

ทุกเรื่องที่คุณควรรู้เกี่ยวกับ VCT STAGE 3 MASTERS

แชร์:

Masters Berlin ใกล้จะมาถึงแล้ว! ทีมกว่า 2,200 ทีมจากทั่วโลกได้ต่อสู้กันเพื่อเป็น 16 ทีมที่จะได้เข้าร่วมทัวร์นาเมนต์ ระหว่างวันที่ 10-19 กันยายน ทีมที่ผ่านการคัดเลือกจะได้แข่งขันกันเพื่อชิงถ้วยรางวัล Masters Berlin และสิทธิ์ในการตีตั๋วเข้าร่วมการแข่งขัน VALORANT Champions โดยตรง!

2.TIMELINE_GRAPHIC_TH.jpg

Masters Berlin เป็นอีเวนต์การแข่งขัน Masters ครั้งที่สามสำหรับ 2021 VALORANT Champions Tour และถือเป็นโอกาสสุดท้ายที่ทีมต่าง ๆ จะสามารถเก็บคะแนน VCT เพื่อสิทธิ์ในการเข้าร่วม Champions การแข่งขันชิงแชมป์โลก VALORANT ช่วงสิ้นปี นอกเหนือจากการสะสมคะแนน VCT แล้ว ทีมที่ชนะการแข่งขัน Masters Berlin จะได้รับสิทธิ์เข้าร่วม Champions โดยตรง ทำให้ภูมิภาคของตนได้พื้นที่ในทัวร์นาเมนต์เพิ่มอีกหนึ่งทีมด้วย

รูปแบบทัวร์นาเมนต์

Masters Berlin จะเป็นทัวร์นาเมนต์ระดับนานาชาติที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของ VALORANT ในปัจจุบัน เจ็ดภูมิภาคที่เข้าร่วมการแข่งขันจะมีทีมที่ได้เข้าร่วมรวมทั้งสิ้น 16 ทีม

4.QUALIFIED-TEAMS-GRAPHIC_TH.jpg

  • ยุโรป ตะวันออกกลาง และแอฟริกา - 4 ทีม
    • Gambit Esports
    • Super Massive Blaze
    • Acend
    • G2 Esports
  • อเมริกาเหนือ - 3 ทีม
    • Sentinels
    • 100 Thieves
    • Team Envy
  • บราซิล - 2 ทีม
    • Vivo Keyd
    • Havan Liberty
  • เกาหลี - 2 ทีม
    • Vision Strikers
    • F4Q
  • ญี่ปุ่น - 2 ทีม
    • Zeta Division
    • Crazy Racoon
  • ละตินอเมริกา - 1 ทีม
    • KRÜ Esports
  • เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ - 2 ทีม
    • Bren Esports
    • Paper Rex

ทัวร์นาเมนต์นี้จะประกอบไปด้วยรอบแบ่งกลุ่มสไตล์ GSL ตามด้วยสายการแข่งขันแบบ Single Elimination ระหว่างแปดทีมที่เหลือ ขั้นแรก ทีมจะถูกแบ่งเป็นสี่ Pool โดยจะขึ้นอยู่กับอันดับสุดท้ายที่ทำได้ในอีเวนต์ Challengers ต่าง ๆ และความแข็งแกร่งของภูมิภาค

  • Pool 1 - อเมริกาเหนือ #1, ยุโรป ตะวันออกกลาง และแอฟริกา #1, เกาหลี #1, บราซิล #1
  • Pool 2 - อเมริกาเหนือ #2, ยุโรป ตะวันออกกลาง และแอฟริกา #2, ละตินอเมริกา #2, เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ #1
  • Pool 3 - ญี่ปุ่น #1, บราซิล #2, เกาหลี #2, ยุโรป ตะวันออกกลาง และแอฟริกา #3
  • Pool 4 - อเมริกาเหนือ #3, เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ #2, ญี่ปุ่น #2, ยุโรป ตะวันออกกลาง และแอฟริกา #4

หลังจากนั้น แต่ละทีมในแต่ละ Pool จะถูกสุ่มจับเข้าไปอยู่ในกลุ่มสี่กลุ่ม (กลุ่ม A-D) หากทีมใดถูกจับไปอยู่ในกลุ่มที่มีทีมจากภูมิภาคนั้นแล้ว ทีมนั้นจะถูกจับไปอยู่ในกลุ่มที่มีตัวอักษรถัดจากนั้นไป มีข้อยกเว้นเฉพาะทีมจากยุโรป ตะวันออกกลาง และแอฟริกา เพราะเป็นภูมิภาคที่มีตัวแทนมากที่สุดในทัวร์เมนต์ กลุ่มใด ๆ จะสามารถมีทีมจากภูมิภาคนี้ได้สูงสุดสองทีม

08272021-VCT-Stage-3-brackets-graphicv2-inline.jpg

ในรอบแบ่งกลุ่ม ทีมต่าง ๆ จะได้แข่งขันกันในสายการแข่งขัน Double Elimination ที่ประกอบไปด้วยสี่ทีมเพื่อคัดทีมที่ชนะกลุ่มละสองทีม ในรอบแรกของแต่ละกลุ่ม ทีมจาก Pool 1 จะได้พบกับทีมจาก Pool และทีมจาก Pool 2 จะได้พบกับทีมจาก Pool 3

หลังจากสิ้นสุดแมตช์ของวันที่สี่ จะมีการสุ่มจับตำแหน่งสำหรับรอบ Knockout สี่ทีมที่เป็นอันดับ 1 ของกลุ่มจะถูกสุ่มกำหนดให้ไปรอพบกับทีมอันดับ 2 ของกลุ่มอื่น ซึ่งจะยังไม่ได้รับการกำหนด ในรอบแรกของช่วง Knockout ทีมที่ได้อันดับ 1 จะได้พบกับทีมจากอีกกลุ่มที่ได้อันดับ 2

08272021-VCT-Stage-3-berlin-graphic-inline.jpg

รายละเอียดเมืองและสถานที่จัดงาน

  • เมือง: เบอร์ลิน ประเทศเยอรมนี
  • สถานที่: Verti Music Hall
  • วันที่: 10-19 กันยายน

เนื่องด้วยเหตุผลด้านสุขภาพและความปลอดภัยสำหรับผู้เล่น เจ้าหน้าที่ และประชาชนที่อยู่อาศัยในพื้นที่ของเรา อีเวนต์นี้จะไม่เปิดให้มีผู้รับชมเข้ามาในงาน

ผู้ดำเนินรายการ

ในการสตรีมภาษาอังกฤษ คุณจะได้พบกับผู้เชี่ยวชาญประจำภูมิภาค แคสเตอร์บรรยายการแข่งขัน นักวิเคราะห์ และผู้สังเกตการณ์ในงาน

พิธีกร

  • Yinsu Collins
  • James “Dash” Patterson

แคสเตอร์และนักวิเคราะห์

  • Beatriz "kaquka" Alonso
  • Tom "Tombizz" Bissmire
  • Geo "Geo" Collins
  • Doug "EsportsDoug" Cortez
  • Rivington Bruce Bisland III
  • Arten "Ballatw" Esa
  • Sean Gares
  • Mitch "MitchMan" McBride
  • Michael "hypoc" Robins
  • Lauren "Pansy" Scott

กำหนดการทัวร์นาเมนต์

  • วันศุกร์ที่ 10 กันยายน - 20:00 ตามเวลาประเทศไทย รอบแบ่งกลุ่ม
  • วันเสาร์ที่ 11 กันยายน - 20:00 ตามเวลาประเทศไทย รอบแบ่งกลุ่ม
  • วันอาทิตย์ที่ 12 กันยายน - 20:00 ตามเวลาประเทศไทย รอบแบ่งกลุ่ม
  • วันจันทร์ที่ 13 กันยายน - 20:00 ตามเวลาประเทศไทย รอบแบ่งกลุ่ม
  • วันอังคารที่ 14 กันยายน - 20:00 ตามเวลาประเทศไทย รอบแบ่งกลุ่ม
  • วันพุธที่ 15 กันยายน - 20:00 ตามเวลาประเทศไทย รอบแบ่งกลุ่ม
  • วันพฤหัสบดีที่ 16 กันยายน - 20:00 ตามเวลาประเทศไทย รอบแบ่งกลุ่ม
  • วันศุกร์ที่ 17 กันยายน - 20:00 ตามเวลาประเทศไทย รอบแบ่งกลุ่ม
  • วันเสาร์ที่ 18 กันยายน - 22:00 ตามเวลาประเทศไทย รอบรองชนะเลิศ
  • วันอาทิตย์ที่ 19 กันยายน - 22:00 ตามเวลาประเทศไทย รอบชิงชนะเลิศ

เราจะโพสต์รายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับกำหนดการแข่งขันในวันต่อ ๆ ไป ติดตามช่องทางด้านล่างนี้เพื่อรับข้อมูลล่าสุดเกี่ยวกับ Masters Berlin

วิธีรับชม

ทัวร์นาเมนต์จะได้รับการถ่ายทอดสดในหลาย ๆ ภาษา และสามารถดูรายชื่อช่องทั้งหมดได้ด้านล่าง:

Twitch

YouTube

แท็ก:

0